Chương I- Điện học

NH

Cho 2 điện trở \(R_1=20\Omega\) chịu được cường độ dòng điện tối đa là 1,5A , điện trở \(R_2=30\Omega\) chịu được cường độ dòng điện tối đa là 1A

a, Hai điện trở có thể mắc nối tiếp nhau vào hiệu điện thế tối đa là bao nhiêu ?

b, Hai điện trở có thể mắc song song nhau vào hiệu điện thế tối đa là bao nhiêu ?

TN
2 tháng 8 2020 lúc 16:14

a. Vì 2 điện trở mắc nối tiếp nên I=I1=I2. Mà điện trở R2 chỉ chịu đc CĐDĐ tối đa là 1A nên CĐDĐ tối đa chạy qua mạch là 1A.⇒I=I1=I2=1A.

R1=20Ω

R2=30Ω

I=I1=I2=1A

U=?(V)

Điện trở tương đương của đoạn mạch là: R=R1+R2=20+30=50(Ω)

Hiệu điện thế tối đa là: U=R.I=50.1=50(V)

b. Vì 2 điện trở mắc song song nên U=U1=U2 và I=I1+I2.

R1=20Ω

R2=30Ω

I1=1,5A

I2=1A

U=U1=U2=?(V)

Điện trở tương đương của đoạn mạch: R=\(\frac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\frac{20.30}{20+30}\)=12(Ω)

Cường độ dòng điện trong mạch chính: I=I1+I2=1,5+1=2,5(A)

Hiệu điện thế tối đa: U=R.I=12.2.5=30(V)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
YM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết