Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

NL

Cho 2 dây dẫn có giá trị điện trở là R1 và R2. Hiệu điện thế đặt vào 2 đầu dây dẫn lần lượt là U1 và U2. Biết R21=2R1, U1=2U2. Hãy so sánh cường độ dòng điện chạy qua 2 dây dẫn và tính giá trị của cường độ dòng điện đó .

NV
7 tháng 7 2019 lúc 22:58

Tóm tắt :

U1; U2

\(R_2=2R_1;U_1=2U_2\)

\(\frac{I_1}{I_2}=?\)

GIẢI :

Cường độ dòng điện qua R1 là:

\(I_1=\frac{U_1}{R_1}=\frac{2U_2}{R_1}\)

Cường độ dòng điện qua R2 là:

\(I_2=\frac{U_2}{R_2}=\frac{U_2}{2R_1}\)

=> \(\frac{I_1}{I_2}=\frac{\frac{2U_2}{R_1}}{\frac{U_2}{2R_1}}=4\)

=> \(I_1=4I_2\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết