Bài 38: Bài luyện tập 7

PQ

Cho 19g hỗn hợp gồm Fe và K vào nước dư. Sau khi phản ứng kết thúc thu được 2,24 lít H2 (ĐKTC)

a) Tính % khối lượng các chất trong hỗn hợp ban đầu

b) Cần phân hủy bao nhiêu KMnO4 để có đủ O2 đốt cháy hết hỗn hợp trên

MS
4 tháng 4 2019 lúc 22:09

PTHH:

Fe + H\(_2\)O\(\rightarrow\) ( không xảy ra phản ứng)

2K + 2H\(_2\)O \(\rightarrow\) 2KOH + H\(_2\)

Mol: 0,2 : 0,2 \(\leftarrow\) 0,2 :0,1

a) Ta có: V\(_{H_2}\)= 2,24(l)

=> n\(_{H_2}\)= 2,24; 22,4= 0,1 (mol)

m\(_K\)= 0,2.39= 7,8(g)

%m\(_K\)= \(\frac{7,8}{19}\). 100%= 41,05%

%m\(_{Fe}\)= 100% - 41,05%= 58,95%

Bình luận (0)
HN
4 tháng 4 2019 lúc 22:40

a)PTHH. 2K + 2H2O -> 2KOH + H2 (1)

Theo bài : nH2 = VH2 : 22,4 = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)

Theo pthh (1) và bài ta có:

nK = 2.nH2 = 2. 0,1 = 0,2 mol

=>mK = nK . MK = 0,2 . 39 = 7,8 (g)

=>mFe =mhh bđ - mK= 19 - 7,8 = 11,2 (g)

=>nFe = mFe : MFe = 11,2 : 56 = 0,2 (mol)

=>%mK/hh bđ = \(\frac{m_K.100\%}{m_{hhbđ}}=\frac{7,8.100\%}{19}=41,05\left(\%\right)\)(xấp xỉ)

=>%mFe /hh bđ = 100% - 41,05% = 58,95 (%) (xấp xỉ)

b)Hướng nha: Bạn cứ viết pthh tính như thường chỉ là làm ngược lại thôi. Viết pthh phân hủy xong viết pthh đốt cháy hh kim loại. Tìm nO2 ở 2 pt đốt cháy => nO2 spư phân hủy = \(\sum nO2\)(tgpu cháy) => nKMnO4 theo nO2 spư kia. =>Khối lg KMnO4 là đc...Còn pthh đốt cháy sắt thì bn xem lại đề xem nó có cho thêm cái j ko nếu ko thì mik nghĩ sp của nó là Fe3O4 (mik đoán thôi ~) :vvv Nhưng dù sp là j thì hướng làm cx như vậy thôi :v bn tính đi nha =))

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết