Chương II. Kim loại

AH

Cho 16g Oxit KL(II) PƯ vừa đủ với 400ml dd HCl 1M thu a gam muối

a. Viết PTPƯ

b. XĐ kim loại M ?

c.Tính a và tính CM dung dịch muối

NB
29 tháng 11 2017 lúc 21:28

a, gọi cttq của oxit kim loại có hóa trị 2 là RO

khi cho oxt kim loại pư với dd HCl ta có pthh:

RO+2HCl\(\rightarrow\)RCl2+H2O(1)

b,theo đề bài và pthh(1) ta có:nRO\(\times\)2=nHCl,mà nHCl=400:1000\(\times\)1=0,4(mol)

\(\Rightarrow\)nRO=0,2(mol),M RO=16:0,2=80\(\Rightarrow\)M của R=80-16=64(Cu)

Vậy kim loại M cần tìm là Cu

c,theo đề bài và pthh(1) ta lại có thay kim loại R là Cu thì pthh là:

Cu+2HCl\(\rightarrow\)CuCl2+H2O(2)

theo pthh(2) và đề bài nCuCl2=nCu=0,2(mol)

nên m CuCl2=0,2\(\times\)135=27(g)

C m của dd CuCl2=\(\dfrac{0,2}{0,4}\)=0,5(M)(vì thể tích dd thay đổi không đáng kể)

vậy mCuCl2=27(g),CM của dd CuCl2=0,5(M)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết