Bài 42: Nồng độ dung dịch

GB

Cho 1,6g đồng (II)oxit trong 100g dung dịch axit HCl có nồng độ 3.65%. Tính C% trong dd thu được ?

H24
30 tháng 1 2020 lúc 21:39
https://i.imgur.com/PRrpXCZ.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LA
30 tháng 1 2020 lúc 22:04

CuO + 2HCL = cucl2 + h20

ta có n hcl p/ư =0,1 mol

mdd =1,6+100=101,6(g)

n CuCl2 =0,05 (mol)

m Cucl2=6,75 g

C%dd thu được = 6,75 :101,6 . 100%=6,64%

mình mới tham gia nếu có sai sót mong bạn thứ lỗi^^

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
SM
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
IH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết