Chương II. Kim loại

H24

Cho 16,8lít CO2 (ở đktc) hấp thụ hoàn toàn vào 600ml dd NaOH 2M thu được dd A.Tính khối lượng các muối có trong dd A

CA
23 tháng 11 2017 lúc 15:22

nCO2=16.8/22.4=0.75mol
nNaOH=0.6.2=1.2mol
CO2 + 2NaOH-->Na2CO3+H2O
0.75mol-1.2mol--->0.6mol
CO2+Na2CO3+H2O-->2NaHCO3
0.15-->0.15---------------->0.3
m muối trong dd A=106(0.6-0.15)+84.0.3=47.7+25.2=72.9g

Bình luận (0)
HD
23 tháng 11 2017 lúc 19:55

nCO2=16.8/22.4=0.75mol
nNaOH=0.6.2=1.2mol
CO2 + 2NaOH-->Na2CO3+H2O
0.75mol-1.2mol--->0.6mol
CO2+Na2CO3+H2O-->2NaHCO3
0.15-->0.15---------------->0.3
m muối trong dd A=106(0.6-0.15)+84.0.3=47.7+25.2=72.9g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết