Bài 21: Tính theo công thức hóa học

CH

Cho 14.4 gam một kim loại chưa rõ hóa trị phản ứng hoàn toàn với 43.8 gam hcl xđ tên kim loại

LV
30 tháng 3 2018 lúc 18:15

Gọi kim loại cần tìm là A và n là hóa trị của A

2A + 2nHCl ------> 2ACln + nH2

2A 73n

14,4g 43,8g

Ta có : 2A.43,8 = 14,4 . 73n

87,6A = 1051,2n

A = \(\dfrac{1051,2n}{87,6}\)

A = 12n nếu n= 2 ⇒A = 24 (Mg)

Vậy kim loại cần tìm là Mg

Bình luận (0)
MC
30 tháng 3 2018 lúc 21:51

gọi A là kim loại cần tìm

n là hóa trị của A

PTPU

2A+ 2nHCl----> 2ACln+ nH2

1,2/n mol <---1,2 mol

ta có nHCl= 43,8/ 36,5= 1.2( mol)

--> MAx 1,2/n= 14,4

MA/n=12

ta có bảng

n 1 2 3
MA 12( l) 24( Mg) 36( l)

vậy kim loại cần tìm là Magiê( Mg)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết
GZ
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết