Bài 42: Nồng độ dung dịch

DT

cho 13g Zn tác dụng với 100g dung dịch HCl X%

a) thể tích H² đktc

b)tính X

c)C% dung dịch tạo thành

GN
30 tháng 4 2018 lúc 11:26

nZn = \(\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

Pt: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

....0,2.......0,4...........0,2.......0,2

VH2 thoát ra = 0,2 .22,4 = 4,48 (lít)

mHCl = 0,4 . 36,5 = 14,6 (g)

C% dd HCl = \(\dfrac{14,6}{100}.100\%=14,6\%\)

mZnCl2 = 0,2 . 136 = 27,2 (g)

mdd sau pứ = mZn + mdd HCl - mH2

....................= 13 + 100 - 0,2 . 2 = 112,6 (g)

C% dd ZnCl2 = \(\dfrac{27,2}{112,6}.100\%=24,156\%\)

Bình luận (0)
DT
30 tháng 4 2018 lúc 7:53

..

Bình luận (0)
DT
30 tháng 4 2018 lúc 7:53

...

Bình luận (0)
DT
30 tháng 4 2018 lúc 7:57

.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết