Chương II. Kim loại

KN

Cho 13,5g Al vào 300g dd H2SO4 9,8%
a.Viết PTHH và tính thể tích H2 sinh ra
b.Tính C% của dd sau phản ứng.

giúp mình với!

US
24 tháng 9 2016 lúc 9:26

nAl= 13,5 : 27 = 0,5 [mol] ; mH2SO4= 300 x 9x8 : 100= 29,4 [g]

=> n H2SO4= 29,4 : 98 = 0,3 [mol]

a/  PTHH :2 AL +3H2SO4  -> Al2[SO4] +3H2  [*]

       mol pt:    2          3

Tỉ lệ : \(\frac{0,5}{2}>\frac{0,3}{3}\)  => Al pư dư , H2SO4 pư hết

Nên từ pt [*] ta có : nH2 = nH2SO4= 0,3[mol]

 => VH2 = 0,3 x 22,4 = 6,72 lít ; m H2 = 0,6 g

b/ Theo pt [*] , nAl pư= 0,2 mol => nAl dư = 0,25 -0,2 = 0,05 mol

                                                    => m al dư = 0,05 x 27 = 1,35 g

                          n Al2[SO4]= 0,1 [mol] => m Al2[SO4]= 0,1 x 342 = 34,2 g

                mdd sau pư= 13,5 + 300 -1,35 - 0,6 = 311,55 g

=> C%dd = 34,2 : 311,55 x 100% = 10,98 %

 

 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
XL
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết