Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

NN

Cho 11,6 g hỗn hợp FeO và Fe2O3 theo tỉ lệ mol 1:1 vào 300 ml dd HCl 2M thu được dd A

a) Tính CM trong các chất trong dd sau phản ứng

b) Tính V NaOH 1,5M để tác dụng hết với A

LD
14 tháng 11 2019 lúc 21:06

nHCl=0,6 mol

FeO+2HCl-->FeCl2+ H2O

x mol x mol

Fe2O3+6HCl-->2FeCl3+3H2O

x mol 2x mol

72x+160x=11,6

=>x=0,05 mol

a) CMFeCl2=0,05/0,3=1/6 M

CM FeCl3=0,1/0,3=1/3 M

CM HCl du=(0,6-0,4)/0,3=2/3 M

b/

NaOH+ HCl-->NaCl+H2O

0,2 0,2

2NaOH+FeCl2-->2NaCl+Fe(OH)2

0,1 0,05

3NaOH+FeCl3-->3NaCl+Fe(OH)3

0,3 0,1

nNaOH=0,6

VNaOH=0,6/1,5=0,4l=400ml

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết