\(n_{CaO}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)
100ml = 0,1l
\(n_{HCl}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\)
Pt : \(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O|\)
1 2 1 1
0,2 0,2 0,1
Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,2}{2}\)
⇒ CaO dư , HCl phản ứng hết
⇒ Tính toán dựa vào số mol của HCl
\(n_{CaCl2}=\dfrac{0,2.1}{2}=0,1\left(mol\right)\)
⇒ \(m_{CaCl2}=0,1.111=11,1\left(g\right)\)
Chúc bạn học tốt