Bài 36: Nước

NT

cho 10.3g hỗn hợp cu, al , fe vào dung dịch hcl dư thu được 5.6g khí h2 ở đktc và 2g chất không tan

A. Lập PTPƯ và tính % KL mỗi chất có trong hỗn hợp

B. Oxi hóa hoàn toàn 2g chất rắn không tan trên. Tính V KK cần dùng. Biết oxi chiếm 1/5 V KK và V khí đo ở đktcthảo

TH
29 tháng 9 2017 lúc 20:35

a.2Al+6HCl->2AlCl3+3H2

Fe+2HCl->FeCl2+H2

Cu không tác dụng với dd HCl=> chất rắn sau pư là Cu

=>mCu=2(g)

=>mhh(Al,Fe)=10,3-2=8,3(g)

nH2=5,6/22,4=0,25(mol)

Gọi x,y lần lượt là số mol của Al và Fe trong hỗn hợp

Ta có: 27x++56y=8,3

1,5x+y=0,25

=>x=0,1;y=0,1

=>mAl=0,1*27=2,7(g);mFe=0,1*56=5,6(g)

%mAl=26,21%;%mFe=54,37:%mCu=19,42%

b.2Cu+O2->2CuO

nCu=2/64=1/32(mol)=>nO2=1/64(mol)=>VO2=0,35(l)

=>Vkk=5*0,35=1,75(l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết