Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

TV

Cho 1 lượng Na tan hết vào dd HCl 10% thì thu đc ddX chứa NaCl và NaOH và 2,016 lít khí H2 đktc. Khối lượng chất tan có trong dd là 8,68g

Tính Nộng độ %Naci trong x

H24
21 tháng 8 2021 lúc 21:07

nH2 = 0,09 (mol)

Vì ddX chứa NaCl và NaOH nên HCl hết, Na dư

PTHH : 2Na + 2HCl --> 2NaCl + H2        (1)

             2Na + 2H2O --> 2NaOH + H2      (2)

Theo pthh (1) và (2) : nNa = 2nH2 = 0,18 (mol)

Đặt nNaCl = a (mol)

       nNaOH = b (mol)

=> a + b = 0,18          (*)

     58,5a + 40b = 8,68 (**)

=> a = 0,08 ; b = 0,1 

=> mNaCl = 0,08.58,5 = 4,68 (g)

Lại có : nHCl = nNaCl = 0,08 (mol)

=> mHCl = 2,92 (g)

=> mddHCl = 2,92.100/10 = 29,2 (g)

Áp dụng ĐLBTKL : mNa + mddHCl = mddX + mH2

=> 23.0,18 + 29,2 = mddX + 0,09.2

=> mddX = 33,16 (g)

=> C%NaCl(X) = 4,68.100/33,16 = 14,11%

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
2N
Xem chi tiết