Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

H24

Cho 0,78 hỗn hợp gồm Mg,Al vào dung dịch chứa 0,05 mol H2SO4 . Thêm tiếp 0,11 mol NaOH thấy sinh ra 1,36g kết tủa, Xác định thành phần hóa học hỗn hợp ban đầu.

 

H24
3 tháng 1 2021 lúc 18:43

Gọi \(n_{Mg} = a(mol) ; n_{Al} = b(mol)\)

Ta có : 24a + 27b = 0,78(1)

\(Mg + H_2SO_4 \to MgSO_4 + H_2\\ 2Al + 3H_2SO_4 \to Al_2(SO_4)_3 + 3H_2\)

Theo PTHH : \(n_{H_2SO_4\ pư} = a + 1,5b(mol)\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4\ dư} = 0,05 - a - 1,5b(mol)\)

\(2NaOH + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + 2H_2O\\ \)

\(MgSO_4 + 2NaOH \to Mg(OH)_2 + Na_2SO_4\)

   a..............2a................a............................(mol)

\(Al_2(SO_4)_3 + 6NaOH \to 2Al(OH)_3 + 3Na_2SO_4\)

 0,5b.................3b................b...............................(mol)

\(Al(OH)_3 + NaOH \to NaAlO_2 + 2H_2O\)

c......................c.........................................(mol)

Ta có :

\(n_{NaOH} = (0,05 - a -1,5b).2 + 2a + 3b + c = 0,11\)(2)

\(m_{kết tủa} = 58a + (b - c).78 = 1,36(gam)\)(3)

(1)(2)(3) suy ra : a = 0,01 ; b = 0,02 ; c = 0,01

Vậy :

\(\%m_{Mg} = \dfrac{0,01.24}{0,78}.100\% = 30,77\%\\ \%m_{Al} = 100\% -30,77\% = 69,23\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết