Chủ đề 7. Dung dịch các chất điện ly

NA

cho 0,28 mol Al vào dung dịch HNO3 dư thu được khí NO và dung dịch chứa 62,04 gam muối . số mol khí NO thu được là

PH
25 tháng 8 2018 lúc 21:06

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
TD
27 tháng 10 2021 lúc 8:02

nAl(NO3)3=nAl=0,28(mol)

mAl(NO3)3= g) <  62,04(g)

=> có NH4NO3 => mNH4NO3 = 62,04 - 59,64 = 2,4(g) 

=> nNH4NO3= 2,4/80 = 0,03(mol)

Al -3e --> Al+3                    N+5  + 3e --> N+2 

0,28 -->0,84                                  3x  --> x 

                                         N+5     +8e --> N-3

                                                0,24     <--0,03

ne cho =e nhận 

=> 0,84 = 0,24 + 3x => x = 0,2 (mol)

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết