Chương II. Kim loại

CR

Chia 36,8g hỗn hợp gồm Al , Fe và Al2O3 ( tỉ lệ nAl : nAl2O3 = 2:1) thành 2 phần

- Phần 1 : Tác dụng hoàn toàn với NaOH dư , thu được 0,45 mol H2

- Phần 2 : Tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 0,175 mol H2

Tính số mol của Fe trong phần 1 ?

NT
14 tháng 8 2019 lúc 15:02

mmỗi phần = 18,4 (g)

Gọi nAl2O3 = a (mol) => nAl= 2a (mol)

nFe = b (mol)

Ta có PTHH:

2Al + 2NaOH + 2H2O -> 2NaAlO2 +3H2

=> nAl = 1,5 nH2 = 0,675 (mol)

=> nAl2O3 = 0,3375 (mol)

=> mAl và Al2O3 (1) = 0,3375.102 + 0,675.27 = 52,65 (g) > 36,8g (theo đề bài )

hình như sai sai đâu rồi ấy bạn ạ!

Bình luận (2)
CT
15 tháng 8 2019 lúc 16:14

em xem lại đề nha

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết