CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

PN

Câu 5. Cho 3,6 gam kim loại magie tác dụng vừa hết với 210 gam dung dịch axit clohidric và thoát ra 0,3 gam khí hidro. Khối lượng dung dịch magie clorua (MgCl2) sinh ra là

HD
14 tháng 12 2016 lúc 17:28

PTHH: Mg + 2HCl ===> MgCl2 + H2

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

=> Khối lượng dung dịch MgCl2 thu được là:

mdung dịch MgCl2 = mMg + mdung dịch HCl - mH2 = 3,6 + 210 - 0,3 = 213,3 gam

Bình luận (0)
ND
14 tháng 12 2016 lúc 21:16

PTHH: Mg+ HCl -> H2 + MgCl2

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng vào bài trên, ta có:

\(m_{Mg}+m_{HCl}=m_{H_2}+m_{MgCl_2}\)

=> \(m_{MgCl_2}=\left(m_{Mg}+m_{HCl}\right)-m_{H_2}\)

=> \(m_{MgCl_2}=\left(3,6+210\right)-0,3=213,3\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết