Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

HA

Câu 41: Một dây dẫn bằng nhôm hình trụ, có chiều dài l = 3,14 m, đường kính tiết  diện d = 2 mm, điện trở suất  r = 2,8.10-8Wm , điện trở của dây dẫn là 

Câu 39: Hai điện trở R1 = 8Ω , R2 = 6Ω mắc song song với nhau vào hiệu điện thế U = 3,2V . Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là 

Câu 40: Khi đặt một hiệu điện thế 12V vào hai đầu một cuộn dây dẫn thì dòng điện qua nó có cường độ 1,5A. Chiều dài của dây dẫn dùng để quấn cuộn dây này là ( Biết rằng loại dây dẫn này nếu dài 6m có điện trở là 2 W.)

Câu 36: Một dây dẫn bằng đồng có chiều dài l = 200cm , tiết diện 2 mm2 ,điện trở suất r =1 ,7.10 -8  Wm. Hỏi điện trở của dây dẫn này  :

NG
21 tháng 11 2021 lúc 14:26

Câu 41.

Điện trở dây:

\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=\rho\cdot\dfrac{l}{\pi\cdot\dfrac{d^2}{4}}=2,8\cdot10^{-8}\cdot\dfrac{3,14}{\pi\cdot\left(\dfrac{2\cdot10^{-3}}{2}\right)^2}=0,028\Omega\)

 

Bình luận (0)
H24
21 tháng 11 2021 lúc 14:29

undefined

Bình luận (0)
NG
21 tháng 11 2021 lúc 14:31

Câu 39.

\(R_{tđ}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{8\cdot6}{8+6}=\dfrac{24}{7}\Omega\)

\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{3,2}{\dfrac{24}{7}}=\dfrac{14}{15}A\)

Câu 40.

Điện trở qua dây: \(R_2=\dfrac{U}{I}=\dfrac{12}{1,5}=8\Omega\)

Chiều dài dây:

\(\dfrac{R_1}{R_2}=\dfrac{l_1}{l_2}\Rightarrow l_2=\dfrac{R_2\cdot l_1}{R_1}=\dfrac{8\cdot6}{2}=24m\)

Câu 36.

\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=1,7\cdot10^{-8}\cdot\dfrac{2}{2\cdot10^{-6}}=0,017\Omega\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CB
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết