Chương I- Điện học

DH
Câu 1: Hai điện trở R1=15Ω ,R2=30Ω. Mắc song song ,U=15V a, tính điện trở tương đương b, tính cường độ dòng điện
H24
31 tháng 10 2018 lúc 20:56

Tóm tắt:

R1 = 15Ω

R2 = 30Ω

R1 // R2

U = 15V

a)R = ? Ω

b)I = ? A

---------------------------------------------

Bài làm:

a)Do hai điện trở này mắc song song nên điện trở tương đương của đoạn mạch là:

R = \(\dfrac{R_1R_2}{R_1+R_2}\) = \(\dfrac{15.30}{15+30}\) = 10 (Ω)

Vậy...

b)Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:

I = \(\dfrac{U}{R_{tđ}}\) = \(\dfrac{15}{10}\) = 1,5 (A)

Vậy...

Bình luận (0)
VH
31 tháng 10 2018 lúc 20:52

điện trở tương của mạch là

Rtđ =\(\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\dfrac{15.30}{15+30}\dfrac{450}{45}=10\Omega\)

Cđdđ chạy trong mạch chính là

I=U/Rtđ=15/10=1,5A

vì R1//R2 => U1=U2=U=15V

I1=U1/R1=15/15=1A

I2 = I - I1 =1,5-1=0,5A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết