Bài 40: Dung dịch

AV

Câu 1 :Cho 6.4 gam Sắt (III) oxit Fe2O3 phản ứng với 0.9 mol H2. Tính khối lượng sắt Fe thu được khi sau phản ứng.

Câu 2: Cho 23.2 gam hỗn hợp sắt (II) oxit và đồng (II) oxit phản ứng vừa đủ với 0.3 mol H2. Tính khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp.

LH
28 tháng 7 2019 lúc 8:46

Cau 2

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
NT
28 tháng 7 2019 lúc 8:51

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
MN
29 tháng 7 2019 lúc 9:11

Câu 1 :

nFe2O3 = 0.04 mol

Fe2O3 + 3H2 -to-> 2Fe + 3H2O

Bđ: 0.04____0.9

Pư: 0.04_____0.12_____0.08

Kt: 0________0.78_____0.08

mFe = 0.08*56=4.48 g

Câu 2 :

Đặt :

nFeO = x mol

nCuO = y mol

mhh= 72x + 80y = 23.2 (1)

FeO + H2 -to-> Fe + H2O

x_____x

CuO + H2 -to-> Cu + H2O

y______y

<=> x + y = 0.3 (2)

Giải (1) và (2) :

x = 0.1

y = 0.2

mFeO = 7.2 g

mCuO = 16 g

Bình luận (0)
LH
28 tháng 7 2019 lúc 8:39

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
DN
28 tháng 7 2019 lúc 8:57

Câu 1

nFe2O3 = \(\frac{m_{Fe_2O_3}}{M_{Fe_2O_3}}\)= \(\frac{6,4}{160}\)= 0,04 mol

Pthh: Fe2O3 + 3H2 -----> 3H2O + 2Fe

0,04 mol ----------------------> 0,08 mol

Khối lượng Fe thu được sau khi phản ứng:

mFe = nFe . MFe = 0,08 . 56 = 4,48 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết