Chương I- Điện học

VH

BT1:

So sánh R của Nhôm và Sắt. Biết dây nhôm có chiều dài bằng 3 lần dây sắt nhưng tiết diện chỉ bằng 1 nữa dây sắt. Nếu dây nhôm có R1 = 21Ω thì RFe bằng bao nhiêu

BT2:

Xác định tỉ số bán kính tiết diện của 2 dây ni-kê-lin và constantan có l1=10m, l2= 32m.

Để R của 2 dây nói trên bằng nhau

- Cô ơi giúp em vs ạ

NA
16 tháng 8 2018 lúc 8:55

Bài 1:

Gọi L là chiều dài của dây sắt ,S là tiết diện dây nhôm

theo bài ra ,ta có R nhôm =3L. p nhôm /S =3L.2,8.10^-8/S (1)

R sắt =L. p sắt /2S =L.12,0 .10^-8 /2S (2)

Từ (1) và (2) suy ra

R nhôm /R sắt = \(\dfrac{3L.2,\dfrac{8.10^{-8}}{S}}{L.12,\dfrac{0.10^{-8}}{2S}}\)=\(\dfrac{7}{5}\)

=>R sắt =R nhôm : (7/5)

Mà theo đề bài R nhôm =21 ôm

=> R sắt =21: (7/5) =15 ôm

Vậy R sắt = 15 ôm

Chúc bạn học tốt !

Bình luận (0)
NA
16 tháng 8 2018 lúc 9:04

Bài 2:

Gọi S1 ,S2 lần lượt là tiết diện của dây ni kê lin và dây constantan .

Theo bài ra ta có R =l1.p1/S1 =l2.p2/S2

<=> \(\dfrac{10.0,4.10^{-6}}{S1}\)=\(\dfrac{32.0,5.10^{-6}}{S2}\)

<=> 1/S1=4/S2 => S2=4S1

Mà S =r^2. pi

=>r1^2/r2^2=S1/S2=1/4

=>r1/r2=\(\sqrt{\dfrac{1}{4}}\)=\(\dfrac{1}{2}\)

Vậy .....

Chúc bạn học tốt !

Bình luận (0)
VH
16 tháng 8 2018 lúc 9:22

3,5Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
CO
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết