CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

HN

biết số hạt protron của hạt nhân oxi là 8 kali là 39 và clo 17.hãy xác định protron trong các phân tử sau:k2o,kcl,lclo3 

giúp mik vs mik cần gấp trg hôm nay lun

ND
7 tháng 9 2021 lúc 21:40

\(P_{K_2O}=2.P_K+P_O=2.19+8=46\\ P_{KCl}=P_K+P_{Cl}=19+17=36\\ P_{KClO_3}=P_K+P_{Cl}+3.P_O=19+17+3.8=60\)

Bình luận (0)
ND
7 tháng 9 2021 lúc 21:51

Anh có ans câu này rồi mà ta, sao anh lại không thấy câu trả lời của mình nhỉ?

Bình luận (0)
EC
7 tháng 9 2021 lúc 22:14

K2O có số proton là 39.2+8 = 86 (hạt)

KCl có 39+17= 56 (hạt)

KClO3 có 39 + 17 + 3.8 = 80 (hạt)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết