Bài 42: Nồng độ dung dịch

KQ
Bài 1 Tính C% và CM cua dd NaOH có trong a,Hòa tan 20g NaOH trong 200ml H2O thu dc 300ml dd NaOH b,hòa tan 0,5 mol NaOH vào 250g H2O thu dc 300ml dd NaOH Bài 2 Cho Zn tác dụng với 200g dd HCl 5%.Tính khối lượng Zn đã phản ứng và VH2(dktc) thu dc
HN
25 tháng 12 2017 lúc 16:17

1/a/ Xem lại đề. Sao có chuyện hòa tan 20g NaOH vào 200g nước lại thu được 300g dung dịch.

b/ Câu b cũng xem lại đề luôn.

2/ \(m_{HCl}=200.5\%=10\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{10}{36,5}=\dfrac{20}{73}\left(mol\right)\)

\(2HCl\left(\dfrac{20}{73}\right)+Zn\left(\dfrac{10}{73}\right)\rightarrow ZnCl_2+H_2\left(\dfrac{10}{73}\right)\)

\(\Rightarrow m_{Zn}=65.\dfrac{10}{73}=\dfrac{650}{73}\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=\dfrac{10}{73}.22,4=\dfrac{224}{73}\left(l\right)\)

Bình luận (0)
KL
25 tháng 12 2017 lúc 15:15

Bắt quả Kiên

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
UN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết