CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

TA

bài 1: oxit của kim loại R có hóa trị IV. Trong đó R chiếm 46,7% về khối lượng, biết khối lượng mol oxit đó là 60g. Tìm CTHH
bài 2: hợp chất X có Fe chiếm 70% còn lại là oxi. Tìm CTHH của oxit đó biết 0,005 mol X có khối lượng 8g

KH
16 tháng 4 2020 lúc 18:21

Bài 1: \(CTTQ:RO_2\)

Theo đề bài ta có:

\(M_R=46,7\%.60=28\)

\(\rightarrow R:Si\left(silic\right)\)

Bài 2: 0,05 nha 0,005 đâu :))

\(M_X=\frac{8}{0,05}=160\)

\(CTTQ:Fe_xO_y\)

\(x=n_{Fe}=\frac{70\%.160}{56}=2\)

\(y=n_O=\frac{30\%.160}{16}=3\)

\(\rightarrow CTHH:Fe_2O_3\)

Bình luận (0)
H24
16 tháng 4 2020 lúc 18:37

mình nhập xong r ms nhận ra, mà cảm ơn bạn

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MS
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết