Bài 38. Axetilen

GH

Bài 1: Đem một mẫu Natri vào 120g dung dịch Axit Axetic 15%. Lấy toàn bộ khí thu được đi khử Đồng Oxit (Đồng hoá trị hai) thu được 6,4g kết tủa đồng đỏ

a) Tính khối lượng Đồng Oxit

b) Tính nồng độ phần trăm dung dịch thu được sau phản ứng

Bài 2: Cho m gam Natri Cacbonat vào 160g dung dịch Axit Axetic 15%. Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí ở điều kiện tiêu chuẩn

a) Tính m và nồng độ phần trăm của dung dịch thu được

b) Đem toàn bộ khí thu được hấp thụ 500ml dung dịch Natri hidroxit 0,3M. Hỏi sau phản ứng thu được muối gì và khối lượng là bao nhiêu?

H24
20 tháng 7 2018 lúc 12:05

Bài 1 : Theo đề bài ta có : \(\left\{{}\begin{matrix}nCu=\dfrac{6,4}{64}=0,1\left(mol\right)\\nCH3COOH=\dfrac{120.15}{60.100}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(Na+CH3COOH->CH3COONa+\dfrac{1}{2}H2\)

0,2mol....0,2mol.............0,2mol........................0,1mol

H2 + CuO \(-^{t0}->\) Cu + H2O

0,1mol...0,1mol......0,1mol

a) mCuO = 80.0,1 = 8(g)

b) Ta có : nH2(khử CuO) = 0,1(mol) = > nCH3COOH(pư) = 0,2(mol) => nCH3COOH(còn dư) = 0,1(mol)

nồng độ phần trăm dung dịch thu được sau phản ứng là : \(\left\{{}\begin{matrix}C\%CH3COOH\left(dư\right)=\dfrac{0,1.60}{0,2.23+120-0,1.2}.100\approx4,823\%\\C\%CH3COONa=\dfrac{0,2.82}{0,2.23+120-0,1.2}.100\approx13,183\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
H24
20 tháng 7 2018 lúc 12:14

Bài 2 : Theo đề bài ta có : nCH3COOH = \(\dfrac{160.15}{60.100}=0,4\left(mol\right)\) ; nCO2 = \(\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH :

Na2CO3 + 2CH3COOH - > 2CH3COONa + CO2\(\uparrow\) + H2O

0,1mol........0,2mol.................0,2mol..............0,1mol....0,1mol

Ta có : nCH3COOH = 2nCO2 => nCH3COOH(pư)=0,2(mol)

=> nCH3COOH(dư)=0,4-0,2=0,2(mol)

a) mNa2CO3 = 106.0,1=10,6(g)

=>\(\left\{{}\begin{matrix}C\%CH3COOH\left(dư\right)=\dfrac{0,2.60}{10,6+160-0,1.44+0,1.18}.100\approx7,143\%\\C\%CH3COONa=\dfrac{0,2.82}{10,6+160-0,1.44+0,1.18}.100\approx9,76\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
H24
20 tháng 7 2018 lúc 12:19

bổ sung câu b)

Theo đề ta có : nNaOH = 0,5.0,3=0,15(mol)

Xét tỉ lệ T = \(\dfrac{nNaOH}{nCO2}=\dfrac{0,15}{0,1}=1,5\)

Ta có 1<T<2 => sau pư thu được 2 muối

Gọi nNaOH tham gia vào 2 Pư tạo muối lần lượt là x ,y

PTHH :

2NaOH + CO2 - > Na2CO3 + H2O

xmol.........1/2xmol....1/2xmol

NaOH + CO2 - > NaHCO3

ymol......ymol.......ymol

Ta có HPT : \(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,15\\\dfrac{1}{2}x+y=0,1\end{matrix}\right.< =>x=0,1;y=0,05\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}mNa2CO3=0,05.106=5,3\left(g\right)\\mNaHCO3=0,05.84=8,4\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
LH
20 tháng 7 2018 lúc 12:23

Bài 1

2Na + 2CH3COOH -> 2CH3COONa + H2\(\uparrow\) (1)

H2 + CuO \(\underrightarrow{t^o}\) Cu + H2O (2)

a, mCH3COOH = \(\dfrac{120.15}{100}\)= 18g

nCH3COOH = \(\dfrac{18}{60}\)= 0,3 mol

Xét pt (1) nH2 = \(\dfrac{1}{2}\)nCH3COOH = 0,15 mol

Xét pt (2) nCuO = nH2 = 0,15 mol

=> mCuO = 0,15.80 = 12g

b, mCH3COONa = 0,3.82 =24,6 g

mH2 = 0,15.2 = 0,3 mol

mNa = 0,3.23 = 6,9g

C%CH3COONa = \(\dfrac{24,6}{6,9+120-0,3}\).100% = 19,4 %

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
IM
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết