Bài 42: Nồng độ dung dịch

DT

AI GIÚP MÌNH VỚI ! MÌNH CẢM ƠN NHIỀU Ạ!

Bài 1 cho 22,4g Fe tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl nồng độ 7,3% vừa đủ

a, tính thể tích khí H2 ở điều kiện tiêu chuẩn

b, tính nồng độ % chất tan trong dung dịch mới

Bài 2 cho 4,1 hỗn hợp Al và Fe tác dụng vừa đủ với 175g dung dịch HCl nồng độ 7,3%

a, tính % khối lượng mỗi kim loại ở hỗn hợp đầu

b, tính nồng độ % chất tan trong dd mới

TT
13 tháng 7 2017 lúc 9:09

1.

Fe + 2HCl\(\rightarrow\)FeCl2 + H2

nFe=\(\dfrac{22,4}{56}=0,4\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có:

nH2=nFe=0,4(mol)

VH2=22,4.0,4=8,96(lít)

b;Theo PTHH ta có:

nFeCl2=nFe=0,4(mol)

nHCl=2nFe=0,8(mol)

mFeCl2=127.0,4=50,8(g)

mHCl=36,5.0,8=29,2(g)

mdd HCl=\(29,2:\dfrac{7,3}{100}=400\left(g\right)\)

C% dd FeCl2=\(\dfrac{50,8}{22,4+400}.100\%=12\%\)

Bình luận (0)
TT
13 tháng 7 2017 lúc 9:22

2Al + 6HCl \(\rightarrow\)2AlCl3 + 3H2 (1)

Fe + 2HCl \(\rightarrow\)FeCl2 + H2 (2)

mHCl trong dd=\(175.\dfrac{7,3}{100}=12,775\left(g\right)\)

nHCl=\(\dfrac{12,775}{36,5}=0,35\left(mol\right)\)

Đặt nAl=a

nFe=b

Ta có:

\(\left\{{}\begin{matrix}27a+56b=4,1\\3a+2b=0,35\end{matrix}\right.\)

a=0,1;b=0,025

mAl=27.0,1=2,7(g)

% Al=\(\dfrac{2,7}{4,1}.100\%=65,85\%\)

%Fe=100-65,85=34,15%

b;Theo PTHH 1 và 2 ta có:

nAl=nAlCl3=0,1(mol)

nFe=nFeCl2=0,025(mol)

mAlCl3=133,5.0,1=13,35(g)

mFeCl2=0,025.127=3,175(g)

C% dd AlCl3=\(\dfrac{13,35}{4,1+175-0,175.2}.100\%=7,46\%\)

C% FeCl2=\(\dfrac{3,175}{4,1+175-0,175.2}.100\%=1,77\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết