CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

NK

ai giúp mình câu này nha

Tính khối lượng oxi và thể tích không khí cần dùng để đốt cháy hết 3.36g sắt

H24
11 tháng 2 2017 lúc 21:18

Ta có PTHH

3Fe + 2O2 \(\rightarrow\) Fe3O4

nFe = m/M = 3.36/56 =0.06(mol)

Theo PT => nO2 = 2/3 . nFe = 2/3 x 0.06 =0.04(mol)

=> mO2 = n .M = 0.04 x 32 =1.28(g)

=> VO2 = n x 22.4 = 0.04 x 22.4 =0.896(l)

mà Vkk = 5. VO2 => Vkk= 5 x 0.896=4.48(l)

Bình luận (0)
NN
11 tháng 2 2017 lúc 21:19

nFe= \(\frac{3,36}{56}\) = 0,06 (mol)

3Fe + 2O2 \(\underrightarrow{t^0}\) Fe3O4

0,06 --->0,04 (mol)

mO2 = 0,04 . 32 = 1,28 (g)

Vkk = 0,04 . 22,4 . 5 = 4,48 (l)

Bình luận (0)
NA
11 tháng 2 2017 lúc 22:39

\(n_{Fe}=\frac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\frac{3,36}{56}=0,06mol\)

\(PTHH:3Fe+2O_2->Fe_3O_4\)

3mol 2mol

0,06mol 0,04mol

\(m_{O_2}=n_{O_2}.M_{O_2}=0,04.32=1,28\left(g\right)\)

\(V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=0,04.22,4=0,896\left(l\right)\)

Mà:\(V_{O_2}=\frac{1}{5}V_{kk}=>V_{kk}=5.V_{O_2}=5.0,896=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)
ND
12 tháng 2 2017 lúc 9:00

PTHH: 3Fe + 2O2 -to-> Fe3O4

Ta có:

\(n_{Fe}=\frac{3,36}{56}=0,06\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_{O_2}=\frac{2.0,06}{3}=0,04\left(mol\right)\)

Khối lượng O2 cần dùng:

\(m_{O_2}=32.0,04=1,28\left(g\right)\)

Thể tích O2 cần dùng (ở đktc):

\(V_{O_2\left(đktc\right)}=0,04.22,4=0,896\left(l\right)\)

Mà theo giả thiết, ta biết: \(V_{O_2}=\frac{1}{5}V_{KK}\\ < =>V_{KK}=5.V_{O_2}\)

Thể tích không khí cần dùng cho phản ứng:

\(V_{KK}=5.V_{O_2}=5.0,896=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
TX
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết