Ôn tập chủ đề 7

ND

(A) là hợp chất hữu cơ gồm ba nguyên tố, có khối lượng phân tử 46 amu. Phần trăm khối lượng của oxygen và hydrogen trong (A) lần lượt là 34,78% và 13,04%. Lập công thức phân tử của (A).

ND
30 tháng 7 2024 lúc 12:27

Phần trăm khối lượng của carbon trong (A) là 100% - 34,78% - 13,04% = 52,18%

Gọi công thức phân tử của A là CxHyOz

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{52,18}{12}:\dfrac{13,04}{1}:\dfrac{34,78}{16}=2:6:1\)

→ Công thức đơn giản nhất của A là C2H6O

→ Công thức phân tử của A có dạng (C2H6O)n

Mà 46n = 46 → n = 1

Vậy công thức phân tử của (A) là C2H6O.

Bình luận (0)