Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

PC

8/ Cho 8,8g hỗn hợp A gồm Mg và MgO tác dụng với dd HCl dư,Sau phản ứng thu được 4.,48 lít khí (đktc)

a) Viết các PTHH

b) Tính thành phần phần trăm về khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp A

c) Tính khối lượng muối thu được

d) phải dùng bao nhieu ml dung dịch HCl 2M đủ để hòa tan 8,8g hỗn hợp A

H24
22 tháng 12 2017 lúc 12:22

Theo đề bài ta có : nH2 = 4,48/22,4 =0,2 (mol)

a) PTHH :

Mg + 2HCl - > MgCl2 + H2

0,2mol..0,4mol....0,2mol...0,2mol

MgO + 2HCl - > MgCl2 + H2O

b) thành phần phần trăm về khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp A là : \(\left\{{}\begin{matrix}\%mMg=\dfrac{0,2.24}{8,8}.100\%\approx54,55\%\\\%mMgO=100\%-54,55\%=45,45\%\end{matrix}\right.\)

c)Ta có : nMgO = \(\dfrac{8,8-0,2.24}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có : nMgCl2 = nMgO = 0,1 mol ; nHCl = 2nMgO = 0,2 (mol)

Khối lượng muối thu được là :

mMgCl2 = (0,2+0,1).95 = 28,5(g)

d) Ta có : nHCl = 0,4 + 0,2 = 0,6 (mol)

=> VddHCl(cần dùng) = 0,6/2 = 0,3(l)

Bình luận (0)
GN
28 tháng 6 2018 lúc 6:53

a)

Mg + 2 HCl ➞ MgCl2 + H2

0.2.......0.4...........0.2........0.2(mol)

MgO +2 HCl ➞ MgCl2 + H2O

0.1...........0.2.........0.1..............(mol)

b)nH2=4.48/22.4=0.2(mol)

mMg=0.2*24=4.8(g)

%Mg=4.8/8.8*100%=54.545%

%MgO=100%-54.545%=45.455%

c)nMgO=(8.8-4.8)/40=0.1(mol)

mMgCl2=(0.2+0.1)*95=28.5(g)

d)V=(0.2+0.4)/2=0.3(l)=300ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết