CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

MN
5. Oxi hóa 10,4 g Cr trong 13,44l O2 tạo ra Cr2O3 a) sau PƯ chất nào dư, dư bao nhiêu gam b) tính mCr2O3 sinh ra
H24
10 tháng 3 2021 lúc 16:17

PTHH: \(4Cr+3O_2\underrightarrow{t^o}2Cr_2O_3\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Cr}=\dfrac{10,4}{52}=0,2\left(mol\right)\\n_{O_2}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{4}< \dfrac{0,6}{3}\) \(\Rightarrow\) Oxi còn dư, Cr p/ứ hết

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2\left(dư\right)}=0,45\left(mol\right)\\n_{Cr_2O_3}=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{O_2\left(dư\right)}=0,45\cdot32=14,4\left(g\right)\\m_{Cr_2O_3}=0,1\cdot152=15,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
RQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết