Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

VH

23. Cho 300g dung dịch BaOH 30% tác dụng với 800g dung dịch FeSO4 thu được kết tủa A và dung dịch B. Tính C% dung dịch B.

RT
20 tháng 6 2017 lúc 18:55

\(n_{BaOH}=\dfrac{300.30\%}{154}=0,58\left(mol\right)\)

Pt: \(2BaOH+FeSO_4\rightarrow Ba_2SO_4+Fe\left(OH\right)_2\)

0,58mol \(\rightarrow0,29mol\) \(\rightarrow0,29mol\)

\(m_{Ba_2SO_4}=0,29.370=107,3\left(g\right)\)

\(\Sigma_{m_{dd}\left(spu\right)}=300+800-107,3=992,7\left(g\right)\)

\(C\%_{Fe\left(OH\right)_2}=\dfrac{0,29.90}{992,7}.100=2,63\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GM
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết