Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

H24

200g dd NaOH 4% + n (mol) AlCl3 tạo ra 3,9g kết tủa. Tìm m

Help me, please

NA
18 tháng 7 2017 lúc 12:41

nNaOH = 200.4% : 40 = 0,2 mol

nAl(OH)3 = 3,9 : 78 = 0,05 mol.

Ta có: 3NaOH + AlCl3 ---> Al(OH)3 + 3NaCl

3n n n

NaOH dư + Al(OH)3 ---> NaAlO2 + 2H2O

0,2 - 3n 0,2 - 3n

=> n - (0,2 - 3n) = 0,05 => n = 0,0625

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết