Bài 8. Sự phụ thuộc của điện trở vào tiết diện của dây dẫn

TP

2 dây đóng có cùng chiều dài , dây thứ nhất có tiết diện 2mm2 , dây thứ 2 có tiết diện 6mm2 . Hãy so sánh điện trở của 2 dây này

MY
11 tháng 7 2021 lúc 9:04

đổi \(S1=2mm^2=2.10^{-6}m^2\)

\(S2=6mm^2=6.10^{-6}m^2\)

\(=>\dfrac{R1}{R2}=\dfrac{S2}{S1}=\dfrac{6.10^{-6}}{2.10^{-6}}=3=>R1=3R2\)

vậy điện trở R1 lớn hơn R2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết