CHƯƠNG 6-KIM LOẠI KIỀM, KIM LOẠI KIỀM THỔ, NHÔM

LS

1.Cho V lít dung dịch NaOH 0,4M tác dụng với 58,14g Al2(SO4)3 thu được 23,4g kết tủa. tính giá trị của v

BT
18 tháng 4 2020 lúc 22:34

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaOH}=0,4V\left(l\right)\\n_{Al2\left(SO4\right)3}=0,17\left(mol\right)\\n_{Al\left(OH\right)3}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

2TH:

* TH1 : NaOH thiếu ( tức ket tủa tạo ra không bị tan )

6NaOH + Al2(SO4)3 -> 2Al(OH)3 + 3Na2(SO4)3

0,4V__________________0,3 ______________(mol)

=> 0,4V = 0,3 => V = 0,75 (l)

* TH2 : Kết tủa bị hòa tan

6NaOH + Al2(SO4)3 -> 2Al(OH)3 + 3Na2(SO4)3

0,17.6_____0,17_________0,34___________ (mol)

NaOH + Al(OH)3 -> NaAlO2 + 2H2O

0,04.______0,04____________

n(Al(OH)3) bị tan = 0,34-0,3=0,04 (mol)

Tổng số mol NaOH = 0,4V = 0,17.6+0,04=1,06 => V = 2,65 (l)

Vậy V = 2,65 (l) hoặc V = 0,75 (l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết