Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

AD

1.Cho 30,09 gam hỗn hợp X gồm K2CO3,KHCO3 và KCl tác dụng với V(ml) dd HCl dư 10,25%(d=1,05g/ml)thu được dd Y và 6,72l CO2(ở đktc).Chia Y làm 2 phần = nhau

phần I:Để trung hòa dd cần 250ml NaOH 0,4M.Sau đó cô cạn dd thu được m(g) muối khan

phần II:Cho tác dụng với một lượng dd AgNO3 thu được 51,66 g kết tủa

a)Tính khối lượng các chất trong X

b)Tính V(ml) dd HCl và m(g) muối khan

2.Hòa tan hoàn toàn 5,94g Al vào dd NaOH dư,thu được khí thứ nhất.Cho 1,896g KMnO4 tác dụng hết với HCl đặc,dư,thu được khí thứ 2.Nhiệt phân hoàn toàn 12,25g KClO3 có xúc tác thu được khí thứ 3.Cho tất cả 3 khí trên vào bình kín rồi đốt cháy để các sản phẩm pứ xảy ra hoàn toàn.Sau đó làm lạnh bình để hơi nước ngưng tụ hết và giả thuyết các chất tan hết vào nước thu được dd E.Viết PTHH và tính C% dd E

H24
4 tháng 10 2017 lúc 18:46

2Al + 2NaOH + 2H2O -> 2NaAlO2 + 3H2 (1)

2KMnO4 + 16HCl -> 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2 + 8H2O (2)

2KClO3 -> 2KCl + 3O2 (3)

2H2 + O2 -> 2H2O (4)

H2 + Cl2 -> 2HCl (5)

nAl=\(\dfrac{5,94}{27}=0,22\left(mol\right)\)

nKMnO4=\(\dfrac{1,896}{158}=0,012\left(mol\right)\)

nKClO3=\(\dfrac{12,25}{122,5}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH 1,2,3 ta có: nH2=\(\dfrac{3}{2}\)nAl=0,33(mol) nCl2=\(\dfrac{5}{2}\)nKMnO4=0,03(mol) nO2=\(\dfrac{3}{2}\)nKClO3=0,15(mol) Vì 0,33=0,15.2+0,03 nên các chất khí trên tác dụng vừa đủ. Theo PTHH 4,5 ta có: 2nO2=nH2O=0,3(mol) nHCl=\(\dfrac{1}{2}\)nCl2=0,015(mol) mdd E=0,33.2+71.0,03+32.0,15=7,59(g) mHCl=36,5.0,015=0,5475(g) C% dd E=\(\dfrac{0,5475}{7,49}.100\%=7,31\%\)
Bình luận (0)
NK
4 tháng 10 2017 lúc 22:55

Câu hỏi của Đức Anh Ngô - Hóa học lớp 9 | Học trực tuyến

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TU
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết