Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

AR

146g dung dịch HCl a% tác dụng với 117,2g dung dịch Na2CO3 tạo thành chỉ một dung dịch muối có nồng độ 14,04% . Tìm a

ND
9 tháng 12 2019 lúc 16:36

PTHH: 2 HCl + Na2CO3 -> 2 NaCl + H2O + CO2

mHCl = 146. a%= 1,46a (g) => nHCl = 1,46a/36,5= 0,04a (mol)

Theo PTHH và đề bài thì: nCO2= nHCl/2= 0,04a/2= 0,02a(mol)

=> mCO2= 0,02a. 44= 0,88a(g)

m(dd muối)= mddHCl + mddNa2CO3 - mCO2= 146 + 117,2 - 0,88a= 263,2-0,88a(g)

=> m(muối)= mNaCl= 14,04% . (263,2-0,88a)= 36,95328 - 0,123552a (g) (1)

Theo PTHH và đề thì: nNaCl= nHCl= 0,04a (mol)

=> mNaCl= 58,5. 0,04a= 2,34a(g) (2)

Từ (1) và (2) => 36,95328 - 0,123552a = 2,34a

Giải phương trình tìm được: a=15

Vậy dung dịch HCl ban đầu có nồng độ 15%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
0H
Xem chi tiết