Chương I- Cơ học

XN

12: Người ta dùng một máy bơm để bơm 40m nước lên cao 5m, Biết hiệu suất của máy bơm là 90% và khối lượng riêng của nước là lkg/dm'. Hỏi công do máy bơm sinh ra là bao nhiêu?

H24
15 tháng 4 2021 lúc 12:38

1 kg/dm3 = 1000 kg/m3

Khối lượng của 40m3 nước là:

   m = D.V = 1000.40 = 40000 (kg)

Công có ích là:

    Ai = 10.m.h = 10.40000.5 = 2000000 (J)

Công do máy bơm sinh ra là:

     Atp = Ai/H . 100 = 2000000/90 . 100 = 2222222,222 (J)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
ED
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết