Chương I- Cơ học

H24

1 xe tăng có khối lượng 34 tấn . Tính áp suất của xe lên mặt đườn. Biết diện tích của bản xích tiếp xúc với mặt đất là 1,5m vuông . Hãy so sánh với áp suất của ôtô biết xe ôtô nặng 2 tấn . Diện tích tiếp xúc đất của bánh xe là 250cm vuông

H24
7 tháng 11 2017 lúc 19:37

Tóm tắt:

\(m_1=34\left(tấn\right)=34000\left(kg\right)\Rightarrow F_1=P_1=10m=340000\left(N\right)\)

\(S_1=1,5\left(m^2\right)\)

\(m_2=2\left(tấn\right)=2000\left(kg\right)\Rightarrow F_2=P_2=10m=20000\left(N\right)\)

\(S_2=250cm^2=0,025\left(m^2\right)\)

_________________________________________________

\(p_1=?\)

\(p_1...p_2\left(< ;>;=\right)\)

Giải:

Áp suất của xe tăng tác dụng lên mặt đường là:

\(p_1=\dfrac{F_1}{S_1}=\dfrac{340000}{1,5}=226666,67\left(Pa\right)\)

Áp suất của xe ôtô tác dụng lên mặt đường là:

\(p_2=\dfrac{F_2}{S_2}=\dfrac{20000}{0,025}=800000\left(Pa\right)\)

\(226666,67\left(Pa\right)< 800000\left(Pa\right)\)

Nên \(p_1< p_2\)

Vậy ...

Chúc bạn học tốt!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết