Bài 4. Sự rơi tự do

TT

1 viên bi được thả lăn không ma sát trên mặt phẳng nghiêng với v0=0, biết thời gian lăn trên đoạn đường s đầu tiên là t1=2s. Xác định thời gian viên bi lăn trên đoạn đường s tiếp theo?

NT
21 tháng 9 2018 lúc 11:49

s=a.t2.05=2a

vận tốc cảu vật khi lăn được 2s

v=a.t=2a

quãng đường tiếp theo vật lăn là

s=v0.t+a.t2.0,5\(\Rightarrow\)2a=2.a.t+a.t2.0,5

\(\Rightarrow\)2=2t+0,5t2\(\Rightarrow\)\(\left[{}\begin{matrix}t=-2+\sqrt{2}\left(n\right)\\t=-2-\sqrt{2}\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

vậy thời gian lăn quảng đường s tiếp theo là \(-2+\sqrt{2}\)s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
OB
Xem chi tiết
1M
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết