Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TD

1> Tính khối lượng , số mol , số phân tử của 4,48l CO2(dktc) . Nếu cho 3,36l khí đó đia qua 50g dung dịch NaOH 12% thì thu được muối gì ? Khối lượng là bao nhiêu ?

2> Hoà tan 5,85g NaCl và 8g NaOH vào 200g nước . Tính nồng độ % của dung dịch thu được

HP
16 tháng 9 2017 lúc 11:35

mdd=5,85+8+200=213,85g

\(C\%_{NaCl}=\dfrac{5,85.100}{213,85}\approx2,74\%\)

\(C\%_{NaOH}=\dfrac{8.100}{213,85}\approx3,74\%\)

Bình luận (0)
HP
16 tháng 9 2017 lúc 11:31

\(n_{CO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol\)

\(m_{CO_2}=0,2.44=0,88g\)

\(n_{CO_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15mol\)

\(n_{NaOH}=\dfrac{50.12}{40.100}=0,15mol\)

\(n_{CO_2}=n_{NaOH}\)\(\rightarrow\)Phản ứng vừa đủ sinh ra NaHCO3

CO2+NaOH\(\rightarrow\)NaHCO3

\(n_{NaHCO_3}=0,15mol\rightarrow m_{NaHCO_3}=0,15.84=12,6g\)

Bình luận (1)
HP
16 tháng 9 2017 lúc 13:40

- Số phân tử CO2=0,2.N=0,2.6,02.1023=1,204.1023 phân tử

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết