Bài 21: Tính theo công thức hóa học

NS

1 Oxit được tạo thành từ 1 kim loại hóa trị 3 và chứa 47,06% khối lượng oxi. Xác định kim loại là nguyên tố nào ?

PC
25 tháng 7 2019 lúc 10:03

Gọi CTHH là R2O3

Ta có: \(\%O=\frac{48}{2M_R+48}\times100\%=47,06\%\)

\(\Leftrightarrow\frac{48}{2M_R+48}=0,4706\)

\(\Leftrightarrow48=0,9412M_R+22,5888\)

\(\Leftrightarrow25,4112=0,9412M_R\)

\(\Leftrightarrow M_R=27\left(g\right)\)

Vậy R là nhôm Al

Bình luận (0)
LH
25 tháng 7 2019 lúc 10:21

CT oxit : A2O3

Theo bài ra : \(\frac{16.3}{2A+16.3}.100\%=\)47,06%

=> A = 27 (nhôm-Al)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
GZ
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết