Chương I- Cơ học

CP

1 người đi xe máy từ A với V1=30km/h cùng lúc đó 1 người đi xe đạp từ B với vận tốc 10km/h. Cho AB =40 km. a) sau bao lâu 2 người gặp nhau? Chỗ gặp nhau cách A bao nhiêu km? b)Sau bao lâu 2 người cách nhau 10km?

NM
21 tháng 10 2021 lúc 22:11

a, Gọi t là t/g 2 xe gặp nhau

Vì 2 xe ngược chiều nên \(t=\dfrac{s}{v_1+v_2}=\dfrac{40}{30+10}=1\left(h\right)\)

Vậy sau 1 giờ thì 2 xe gặp nhau

Chỗ gặp nhau cách A \(v_1\cdot t=1\cdot30=30\left(km\right)\)

b, Để 2 ng cách nhau 10km thì \(s_1+10=AB+s_2\)

\(\Leftrightarrow30t+10=40+10t\\ \Leftrightarrow t=\dfrac{30}{20}=1,5\left(h\right)\)

Vậy sau 1,5 giờ thì 2 ng cách nhau 10km

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
UT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết