Chương I- Điện học

TA

1. Một dây dẫn bằng đồng có khối lượng là 0,5 kg và dây dẫn có tiết diện 1 mili mét vuông

A. Tính chiều dài dây dẫn biết khối lượng riêng của đồng là 8900kg/m3

B. Tính điện trở của cuộn dây có điện trở suất của đồng là 1,7.10 mủ-8 ôm

2. Một dây đồng có tiết diện đều bằng 0,1 mili mét vuông có điện trở là 10 ôm

A. Phải đặt vào hai đầu dây một hiệu điện thoại bằng bao nhiêu để cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là 2a

B. Tính chiều dài của dây

3. Một dây dẫn bằng nikelin có tiết diện đều có điện trở suất bằng 0,4.10 mủ-6 ôm. Đặt một hiệu điện thế 220V vào hai đầu dây ta đo được cường độ dòng điện trong dây dẫn bằng 2a

A. Tính điện trở của dây và tiết diện dây biết nó có chiều dài 5,5 mét

H24
22 tháng 9 2017 lúc 20:38

1 A) Ta có \(V=\dfrac{m}{D}=\dfrac{0,5}{8900}=\dfrac{1}{17800}m^3\)

Ta lại có V=S.l=>\(\dfrac{1}{17800}=1.10^{-6}.l=>l=56,18m\)

b) \(R=p.\dfrac{l}{s}=1,7.10^{-8}.\dfrac{56,18}{1.10^{-6}}=0,955\Omega\)

Bình luận (0)
H24
22 tháng 9 2017 lúc 20:41

2) a) U=I.R=2.10=20V

b) Ta có \(R=p.\dfrac{l}{S}=>10=1,7.10^{-8}.\dfrac{l}{1.10^{-6}}=>l=588,235m\)

Bình luận (0)
H24
22 tháng 9 2017 lúc 20:44

3) R=\(\dfrac{U}{I}=\dfrac{220}{2}=110\Omega\)

Ta có \(R=p.\dfrac{l}{S}=>110=0,4.10^{-6}.\dfrac{5,5}{S}=>S=2.10^{-8}m^2\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MY
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết