Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

NH

1 dây dẫn có điện trở là 24 ôm
a, Hỏi phải đặt vào 2 đầu dây 1 hiệu điện thế bằng bao nhiêu để cường độ dòng điện qua dây dẫn = 0,5A
b,Muốn cường độ dòng điện qua dây dẫn tăng 0,25A thì phải đặt vào 2 đầu dây dẫn 1 hiệu điện thế = bao nhiêu ? 

TX
7 tháng 8 2016 lúc 9:50

a)ta có:

\(I=\frac{U}{R}\)

\(\Leftrightarrow0,5=\frac{U}{24}\Rightarrow U=12V\)

b)ta có:

cường độ dòng điện lúc sau là:

I'=0,5+0,25=0,75A

hiệu điện thế lúc sau là:

U'=I'R=18V

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
EN
Xem chi tiết