Chương I- Điện học

ST

1/ Cho hai điện trở R1 và R2 trong đó R1=5R2.Đặt vào giữa hai đầu hai đầu mỗi điện trở này một hiệu điện thế là U thì dòng điện qua chúng là I1 và I2,trong đó I2=24 -I1.Tính R1 và R2

Tóm tắt giúp mình nhé !!!

NV
9 tháng 7 2018 lúc 11:28

Tóm tắt :

\(R_1=5R_2\)

\(I_2=24-I_1\)

\(R_1//R_2\)

\(R_1=?R_2=?\)

GIẢI :

Ta có : R1//R2 nên :

\(U=U_1=U_2\)

Cường độ dòng điện qua điện trở R1 là :

\(I_1=\dfrac{U}{R_1}\)

Cường độ dòng điện qua điện trở R2 là :

\(I_2=\dfrac{U}{R_2}\)

\(\Rightarrow\dfrac{R_1}{R_2}=\dfrac{I_2}{I_1}\)

Mà : \(R_1=5R_2=>\dfrac{R_1}{R_2}=5\)

\(=>\dfrac{R_1}{R_2}=\dfrac{I_2}{I_1}=5\)

\(=>I_2=5I_1\) (1)

Và : \(I_2=24-I_1\) (2)

Ta thay 5I1 ở (1) vào I2 ở (2) ta có :

\(5I_1=24-I_1\)

\(\Rightarrow I_1=\dfrac{24}{6}=4\left(A\right)\)

\(I_2=24-I_1=24-4=20\left(A\right)\)

Điện trở R1 là :

\(I_1=\dfrac{U}{R_1}=>R_1=\dfrac{U}{I_1}=\dfrac{U}{4}\left(\Omega\right)\)

Điện trở R2 là :

\(I_2=\dfrac{U}{R_2}=>R_2=\dfrac{U}{I_2}=\dfrac{U}{20}\left(\Omega\right)\)

Thay giá trị HĐT U vào biểu thức rồi sẽ ra giá trị R1 và R2 nhé.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AV
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết