Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

HN

1) Cho 5,6 g CaO tác dụng với 200 ml dd HCl 2 M.

a) Viết PTPƯ.

b) Tính CM dd thu được.

2) Hòa atn 16,8 g Fe trong 200 ml dd H2SO4 1,5 M thu được V lít khí H2 (đktc) và dd A.

a) Tính V.

b) Cần bao hiêu ml đ NaOH 2M để phản ứng hết với các chất có trong A.

H24
18 tháng 5 2019 lúc 12:46

bài 1

a)PTPƯ : CaO +2HCl->CaCl2+H2O

b) Đổi 200ml=0,2l

Ta có nddHCl = CM.VddHCl

=> nddHCl =2.0,2=0,4(mol)

Vậy CMddHCl =\(\frac{nHCl}{VddHCl}=\frac{0,4}{0,2}=2M\)

Bài 2

a)Đổi 200ml=0,2l

Ta có nFe=\(\frac{mFe}{MFe}=\frac{16,8}{56}=0,3\left(mol\right)\)

nH2SO4=CM.VddH2SO4

=>nH2SO4=1,5.0,2

=>nH2SO4=0,3(mol)

PTHH 2Fe+3H2SO4->Fe2(SO4)3+3H2

(mol) 0,3 0,3

ta có \(\frac{0,3}{2}>\frac{0,3}{3}\)

Vậy sau pư Fe dư,H2SO4 hết .tính theo H2SO4

PTHH ;2Fe+3H2SO4->Fe2(SO4)3+3H2

(mol) 0,3 0,3

=>VH2(dktc)=nH2.22,4

=>VH2=0,3.22,4

=>VH2=6,72(l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết