Dạng 8. Phương pháp tăng, giảm khối lượng

DT

1) cho 1 lượng hỗn hợp gồm CuO và Fe2O3 tác dụng hết vs dung dịch H2SO4 thu được hai muối có tỉ lệ số mol là 2:3. tính phần trăm khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu

2) hỗn hợp chất rắn X gỗm 2 kim loại hóa trị 1 và oxit của nó. cho 23,2g X vào ước dư thu được 32g bazo Y và 2,24 lít khí (đktc)

a) tìm CTHH của các chất trong X

b) hòa tan 600g Y vào nước được dung dịch A, dẫn từ từ 4,48 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch A thì thu được bao nhiêu gam muối

3) hòa tan hoàn toàn 11,52g hỗn hợp gồm Al2O3 và CaO cần vừa đủ 200ml dung dịch H2SO4 1,5M.

a) tính khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu.

b) tính khối lượng dung dịch HCl 15% đẻ hòa tan hoàn toàn hỗn hợp trên.

RT
24 tháng 6 2017 lúc 16:15

1. Gọi x,y lần lượt là số mol của CuO, Fe2O3

Pt: \(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\) (1)

x \(\rightarrow x\)

Pt; \(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\) (2)

y \(\rightarrow y\)

Theo gt: \(\dfrac{n_{CuSO_4}}{n_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{2}{3}\)

(1)(2) \(\dfrac{n_{CuSO_4}}{n_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{x}{y}\)

--------------------------- ( múc hai cái lại )

\(\Rightarrow\dfrac{x}{y}=\dfrac{2}{3}\)

\(\Rightarrow x=\dfrac{2y}{3}\)

\(m_{CuO}=\dfrac{2y}{3}.80=\dfrac{160}{3}y\)

\(m_{Fe_2O_3}=160y\)

\(m_{hh}=\dfrac{160}{3}y+160y=\dfrac{640y}{3}\)

\(\%_{CuO}=\dfrac{\dfrac{160}{3}y}{\dfrac{640}{3}y}.100=25\%\)

\(\%_{Fe_2O_3}=\dfrac{160y}{\dfrac{640}{3}y}.100=75\%\)

Bình luận (0)
RT
24 tháng 6 2017 lúc 16:27

3. \(n_{H_2SO_4}=0,2.1,5=0,3\left(mol\right)\)

Gọi x,y lần lượt là số mol của Al2O3 ; CaO

Pt: \(Al_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\) (1)

x \(\rightarrow\) 3x

\(CaO+H_2SO_4\rightarrow CaSO_4+H_2O\) (2)

y \(\rightarrow\) y

(1)(2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}3x+y=0,3\\102x+56y=11,52\end{matrix}\right.\)\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,08\\y=0,06\end{matrix}\right.\)

a) \(m_{Al_2O_3}=0,08.102=8,16\left(g\right)\)

\(m_{CaO}=0,06.56=3,36\left(g\right)\)

b) Pt: \(Al_2O_3+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2O\) (3)

0,08mol \(\rightarrow\) 0,48mol

\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\) (4)

0,06mol\(\rightarrow\) 0,12mol

(3)(4) \(\Rightarrow\Sigma_{n_{HCl}}=0,48+0,12=0,6\left(mol\right)\)

\(m_{dd_{HCl}}=\dfrac{0,6.36,5}{15}.100=146\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết