Chương I- Cơ học

TT

1. Cần cung cấp một nhiệt lượng bằng bao nhiêu để đung soi 5 lít nước ở 20°C, biết ấm đựng nước làm bằng nhôm có khối lượng 200g( bỏ qua nhiệt lượng do môi trường ngoài hấp thụ). Biết nhiệt dung riêng của nước và nhôm lần lượt là 4200J/kg.K và 880J/kg.K. Khối lượng riêng của nước là 1000kg/m3.

2. Một ấm nhôm đựng 6 lít ở 30°C có khối lượng 250g. Biết nhiệt dung riêng của nhôm và nước là 880J/kg.K. Khối lượng riêng của nước là 1000kg/m3. Hỏi cần cung cấp một nhiệt lượng bằng bao nhiêu để đung soi ấm nước đó trong 2 trường hợp:

a. Bỏ qua nhiệt lượng do môi trường ngoài hấp thụ.

b. Môi trường ngoài hấp thụ một nhiệt lượng bằng 1/5 nhiệt lượng do nước hấp thụ.

HN
2 tháng 7 2019 lúc 15:04

Cơ học lớp 8

Bình luận (0)
PA
2 tháng 7 2019 lúc 15:33

2.Tóm tắt : V=6l

t1=300C

m1=250g=0,25kg

c1=880J/kg.K

D=1000kg/m3

c2=4200J/kg.K

a,Q1=?

b,Q=?

Khối lượng của nước là :

m2=V.D=0,006.1000=6(kg)

a,Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi ấm nước là :

Q1=Qnước +Qnhôm

=m2.c2.(100-t1)+m1.c1.(100-t1)

=6.4200.(100-30)+0,25.880.(100-30)

=1779400(J)

b,Nhiệt lượng nước hấp thụ là :

Q2=m2.c2.(100-t1)=6.4200.(100-30)=1764000(J)

Nhiệt lượng hao phí là :

Q3=1/5.Q2=1/5.1764000=352800(J)

Nhiệt lượng cần cung cấp cho ấm nước sôi khi đó là:

Q=Q1+Q3=1779400+352800=2132200(J)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết