Chương I- Cơ học

PQ

1 cái cốc hình trụ chứa 1 lượng nước và 1 lượng thủy ngân có cùng khối lượng. Độ cao tổng cộng chất lỏng trong cốc là H= 20cm. Tính áp suất của các chất lỏng lên đáy cốc. Biết khối lượng riêng của nước và thủy ngân lần lượt là 1g/cm khối và 13,6g/cm khối

NG
5 tháng 8 2017 lúc 9:18

Gọi h1 là chiều cao cột thủy ngân

h2 là chiều cao cột nước

Theo bài ra ta có

h1 + h2 = H = 20 cm (1)

Mặt khác khối lượng thủy ngân và nước bằng nhau nên

S × h1 × D1 = S × h2 × D2

h1 = 13,6 × h2 (2)

Từ (1) và (2)

=> h1 = 18,6 cm = 0,186 m

h2 = 1,4 cm = 0,014 m

Áp suất tại đáy cốc

p = 10D1 × h1 + 10D2 × h2 = 3764 (N/m2)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
DD
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết