Bài 9. Định luật Ôm đối với toàn mạch

NG
17 tháng 11 2022 lúc 20:04

TL2:

Câu 1.\(E=13V;r=5\Omega;R_1=3\Omega;R_2=6\Omega;R_3=12\Omega\)

\(R_1nt\left(R_b//R_2\right)\)

\(R_{2b}=\dfrac{R_2\cdot R_b}{R_2+R_b}=\dfrac{6\cdot12}{6+12}=4\Omega\)

\(R_N=R_1+R_{2b}=3+4=7\Omega\)

\(I=\dfrac{E}{R_N+r}=\dfrac{12}{7+3}=1,2A\)

\(U_N=I\cdot R_N=1,2\cdot7=8,4V\)

Hiệu suất mạch ngoài: \(H=\dfrac{U_N}{E}=\dfrac{8,4}{12}=0,7=70\%\)

Câu 2.

\(R_{tđ}=R_1+R_{23}=R_1+\dfrac{R_2\cdot R_3}{R_2+R_3}=3+\dfrac{6\cdot R_3}{6+R_3}\)

Công suất mạch ngoài tiêu thụ: 

\(P=R_NI^2=R\cdot\left(\dfrac{E}{R_N+r}\right)^2=\dfrac{E^2}{R_N+2r+\dfrac{r^2}{R_N}}\)

\(P_Nmax\Leftrightarrow R_N=r\)

\(\Rightarrow3+\dfrac{6\cdot R_3}{6+R_3}=5\Rightarrow R_3=3\Omega\)

Bình luận (0)
NG
17 tháng 11 2022 lúc 19:51

TL1:

Cường độ dòng điện: 

\(E=k\cdot\dfrac{\left|Q\right|}{r^2}=9\cdot10^9\cdot\dfrac{\left|8\cdot10^{-8}\right|}{0,2^2}=18000\)V/m

Lực tương tác điện giữa hai điện tích:

\(F=k\cdot\dfrac{\left|q\cdot Q\right|}{r^2}=9\cdot10^9\cdot\dfrac{\left|8\cdot10^{-8}\cdot2\cdot10^{-8}\right|}{0,2^2}=3,6\cdot10^{-4}N\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
CR
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết